Tư vấn góp vốn bằng ô tô vào công ty cổ phần

Rate this post
Thưa công ty, Tôi xin hỏi: hiện nay công ty tôi là công ty cổ phần mới thành lập. Danh sách cổ đông có 3 người. Trong đó một người có tên trong danh sách cổ đông có tài sản là 01 máy xúc đang đứng tên cổ đông đó ,còn hai ô tô không đứng tên ai trong danh sách cổ đông (vì mua lại xe cũ ko mang tên người nào trong danh sách cổ đông)muốn góp vốn vào công ty thì cần phải làm những thủ tục gì ? Xin cảm ơn!

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty chúng tôi. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Trong trường hơp công ty của bạn, 2 chiếc xe do là ô tô cũ nên không đứng tên người nào trong danh sách cổ đông.

Căn cứ quy định Thông tư 15/2014/BCA Quy định về đăng ký xe thì chủ sở hữu xe cần phải thực hiện thủ tục sang tên xe để đảm bảo giá trị pháp lý của tài sản góp vốn vào Công ty cổ phần.

Điều 111 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

Điều 111. Vốn công ty cổ phần

1. Vốn điều lệ công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán các loại. Vốn điều lệ của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp là tổng giá trị mệnh giá cổ phần các loại đã được đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty.

2. Cổ phần đã bán là số cổ phần được quyền chào bán đã được các cổ đông thanh toán đủ cho công ty. Tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp, cổ phần đã bán là tổng số cổ phần các loại đã được đăng ký mua.

3. Cổ phần được quyền chào bán của công ty cổ phần là tổng số cổ phần các loại mà Đại hội đồng cổ đông quyết định sẽ chào bán để huy động vốn. Số cổ phần được quyền chào bán của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp là tổng số cổ phần các loại mà công ty sẽ bán để huy động vốn, bao gồm cổ phần đã được đăng ký mua và cổ phần chưa được đăng ký mua.

4. Cổ phần chưa bán là cổ phần được quyền chào bán và chưa được thanh toán. Tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp, cổ phần chưa bán là tổng số cổ phần mà chưa được các cổ đông đăng ký mua.”

Sau khi chủ sở hữu đứng tên tài sản theo quy định của pháp luật, bạn có thể tiến hành góp vốn vào công ty bằng cách chuyển quyền sở hữu chiếc ô tô cho Công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Căn cứ theo quy định Khoản 1 Điều 36 Luật Doanh nghiệp 2014: Chuyển quyền tài sản góp vốn:

“Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;”

 

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn góp vốn bằng ô tô vào công ty cổ phần. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ  0914 52 53 10 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Điện Thoại
Địa Chỉ
Call Bo gi xy nh - Home Bo gi d?ch v? s?a nh Bo gi xy nh ph?n th