Tham gia bảo hiểm thân vỏ đối với xe ô tô

Rate this post

Luật sư tư vấn đối với trường hợp người sử hữu xe có tham gia bảo hiểm thân vỏ đối với xe ô tô thì khi có thiệt hại sẽ được bồi thường như thế nào? trách nhiệm của người gây thiệt hại ra sao? Nội dung tư vấn như sau:

Câu hỏi: Chào công ty , hôm nay tôi có 1 vấn đề cần hỏi ,xin quý công ty giải đáp giùm! Hiện tại tôi đang kinh doanh xe giường nằm với hình thức cá nhân ,và vừa rồi xe tôi đang dừng thì bị chiếc xe tải đâm từ sau xe làm xe tôi hư hỏng nặng: cho tôi hỏi là tôi có tham gia bảo hiểm thân vỏ và bây giờ bảo hiểm của tôi có trách nhiệm gì với tôi không ,thứ 2 là bên gây ra tai nạn phải có những trách nhiệm gì với tôi ! Và tôi có 2 phương án giải quyết như thế này nhờ công ty xem xét giùm ! Thứ 1 :tôi để bảo hiểm bên kia sửa xe cho tôi và tôi yêu cầu phải bảo lãnh cho tôi về vấn đề tiền trả cho nhà máy sữa chữa khi xe làm xong và phải có trách nhiệm bồi thường cho xe tôi khi xe tôi không hoạt động . Thứ 2:bây giờ tôi xin báo giá của nhà máy về số tiền xe tôi sửa chữa sẽ hết bao nhiêu và yêu cầu bên kia bồi thường bằng tiền mặt + số tiền xe tôi nằm tại chỗ khi không hoạt động ,liệu như vậy có hợp lý không? Mong kính công ty giải đáp giúp tôi ,cảm ơn công ty.

 

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Công ty chúng tôi, với yêu cầu của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Thứ nhất, Bảo hiểm thân vỏ là sản phẩm thuộc hình thức bảo hiểm thiệt hại vật chất xe cơ giới. Khi có sự kiện bảo hiểm xảy ra gây tổn hại đến thân vỏ của xe ô tô thì các Công ty Bảo hiểm sẽ chi trả các chi phí cho việc khắc phục các hư hỏng đó theo các nội dung thỏa thuận ở Hợp đồng bảo hiểm thân vỏ.

 

Đối với trường hợp của bạn nếu như trong hợp đồng bảo hiểm thân vỏ được ký kết giữa bạn và công ty bảo hiểm có thỏa thuận về việc nếu bên tham gia bảo hiểm không phải là người cố ý gây ra thiệt hại thì công ty bảo hiểm sẽ phải chi trả đối với số tiền sửa chữa xe. Tuy nhiên, công ty bảo hiểm chỉ bồi thường trọng một phạm vi nhất định chứ không phải bồi thường toàn bộ đối với chi phí sửa, chữa xe. Quyền yêu cầu bồi thường về thời gian không được sử dụng xe, thiệt hại về sức khỏe, và các điều kiện khác phải căn cứ vào nội dung Hợp đồng mà bạn đã ký kết với đơn vị Bảo hiểm.

 

Thứ hai, người lái xe tải gây thiệt hại đến đối với tài sản của bạn thì phải có nghĩa vụ bồi thường cho bạn trên cơ sở mức độ thiệt hại của tài sản. Cụ thể:

 

Căn cứ theo quy định tại điều 584 Bộ luật dân sự 2015 về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại thì:  Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

 

Điều 585 Bộ luật dân sự về nguyên tắc bồi thường thiệt hại quy định bên gây thiệt hại có nghĩa vụ bồi thường cho bạn, tuy nhiên mức độ bồi thường bao nhiêu thì do bạn và bên gây thiệt hại tự thỏa thuận với nhau hoặc trên cơ sở chi phí bỏ ra để sửa, chữa xe.

 

Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

 

1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

 

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

 

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

 

4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

 

5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0914 52 53 10 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Điện Thoại
Địa Chỉ
Call Bo gi xy nh - Home Bo gi d?ch v? s?a nh Bo gi xy nh ph?n th