Sang tên chuyển nhượng xe ô tô như thế nào?

Rate this post
Nội dung tư vấn : Thưa công ty ,tôi xin được hỏi vần đề sang nhượng xe ô tô như sau : Anh bạn tôi có mua xe oto lại của một công ty TNHH.Khi mua cty này có làm HĐ mua bán ,xuất hóa đơn và bàn giao giấy tờ xe cho anh ấy. Anh ấy chưa làm sang tên mà lại bán lại cho người khác .

Tôi muốn hỏi :1-Vậy có được phép không ? Giấy tờ xe vẫn là của cty kia.Anh ấy chỉ có giấy tờ chuyển nhượng ( HĐMB ,Hóa đơn )

2-Người mua cuối cùng làm sao để rút hòa sơ gốc vẫn mang tên cty kia ?

3-Anh bạn tôi và người mua có thể làm HĐMB với nhau và có thể công chứng được không ?

Rât mong nhận được sự hồi đáp của công ty,tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Chào anh, cảm ơn anh đã gửi yêu cầu tư vấn cho công ty  chúng tôi, công ty xin được tư vấn về trường hợp này như sau:

Theo quy định pháp luật thì bạn anh có thể làm thủ tục chuyển nhượng mà không cần sang tên của bạn anh, theo đó, chỉ cần có các hợp đồng chuyển nhượng cùng giấy tờ xe thì bạn anh có thể đi rút hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền. Bên cạnh đó, hợp đồng mua bán xe không có quy định bắt buộc phải công chứng, chứng thực nhưng nếu như để phòng ngừa rủi ro khi giao kết hợp đồng mà có thiệt hại thì bạn anh có thể làm hợp đồng và mang đi công chứng, chứng thực. Và thủ tục thực hiện sang tên sẽ phục thuộc vào việc sang tên xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc xe từ tỉnh khác chuyển đến theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau:

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác
1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).
b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.
c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.
Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến
1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi tư vấn về sang tên chuyển nhượng xe ô tô?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 0914 52 53 10 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Điện Thoại
Địa Chỉ
Call Bo gi xy nh - Home Bo gi d?ch v? s?a nh Bo gi xy nh ph?n th